shafi_banner

Menene Resistance Welding Kuma Yaya Yayi Aiki?

Idan kun kasance sababbi ga juriya waldi ko neman ƙarin fahimtarsa, to tabbas kuna buƙatar karanta wannan labarin a hankali. Wannan labarin zai kai ku zurfi cikin duniyar juriya waldi. Ko kai mafari ne ko neman faɗaɗa iliminka, wannan labarin zai samar maka da fahimi masu mahimmanci.

Menene Resistance Welding?

Juriya walda hanya ce mai sauri, tattalin arziƙin haɗakar ƙarfe. Wannan dabarar walda ta dace da haɗin gwiwar cinya, haɗin gindi, ko haɗin gwiwa waɗanda ba sa buƙatar iska mai ƙarfi, tare da kauri ƙasa da 6mm don sigar siraran siraran. Tabbas, yana iya walda kayan aikin ƙarfe masu kauri da girma, amma gabaɗayan aikinsa bazai yi kyau kamar wasu hanyoyin walda ba.

Ma'ana da Basira

Juriya waldiwata hanya ce da aka sanya kayan aikin da za a haɗa tsakanin na'urori biyu. Ta hanyar wucewa ta halin yanzu ta cikin workpieces da wuraren tuntuɓar, juriya dumama yana faruwa, yana haifar da zafi a mahaɗin kayan aikin. Wannan dumama da aka keɓe yana sa wurin ya narke ko ya zama mai jujjuyawa, yayin da matsin lamba daga na'urorin lantarki guda biyu ke haɗa karfen tare.

Lokacin da halin yanzu ke gudana ta hanyar madugu, yana haifar da zafi saboda juriya. Mafi girman juriya lokacin da halin yanzu ya kasance akai-akai, ana samar da ƙarin zafi. A wurin da karafa ke hulɗa, juriya ya fi girma fiye da na cikin ƙarfe da kansa. Saboda haka, lokacin da babban motsi ya wuce ta hanyar hulɗar da ke tsakanin karfe da lantarki, karfe yana yin zafi da sauri saboda tsananin zafi. A wannan lokaci, ƙarfen ya zama mai ƙwanƙwasa sosai, kuma tare da matsa lamba, guda biyu na karfen suna haɗe tare.

Ƙa'idar Aikin Welding Resistance

An kwatanta ƙa'idar juriya ta walƙiya da samuwar haɗin gwiwa a cikin hoto 1-1. Ana sanya ƙarfe A da ƙarfe B tsakanin na'urori biyu, kuma ana matsa lamba akan na'urorin. Ƙarfin halin yanzu yana wucewa tsakanin na'urorin lantarki guda biyu ta hanyar mai sauya walda ta juriya. Abubuwan tuntuɓar kayan aikin suna samar da wurin tuntuɓar jiki, wanda sannu a hankali yana faɗaɗa yayin da halin yanzu ke zafi. Nakasar filastik da zafi suna ci gaba da kunna atom ɗin a wurin tuntuɓar, wanda ke haifar da samuwar cibiya mai narkakkar. Zuciyar da aka narkar da ita tana girma a cikin nau'i na lu'ulu'u na columnar, yana fitar da mafi girman abubuwan haɗin gwiwar gami zuwa juna. Lokacin da na'urori na walda suka tashi daga saman ƙarfen, kuma ƙarfen ya huce, ana haɗa kayan aikin tare, yana haifar da haɗin gwiwa mai ƙarfi. Fuskar haɗin gwiwa ta ɓace, yana barin bayan walƙiya.

Hoto 1 Ka'idar walda ta juriya

1-1

Abubuwan Da Suka Shafi Juriya Welding

Juriya waldihanyar walda ce da ke amfani da wutar lantarki don samar da zafi don haɗa abubuwan ƙarfe. Kamar yadda aka ambata a baya, ka'idar juriya waldi ya samo asali ne daga ka'idar dumama ta Joule, inda samar da zafi na walda ya samo asali ne ta hanyar sigogi kamar halin yanzu, juriya, da lokacin walda. Ana iya bayyana shi ta hanyar dabara mai zuwa:

Q = I²Rt

Ma'anar kowace siga na walda:

Q - Zafi (J)

I - Welding current (A)

R - Juriya (Ω)

t - Lokacin walda (s)

Welding Current

Halin halin yanzu yana da tasiri mai mahimmanci akan zafin da aka haifar yayin waldawa, kamar yadda aka nuna a cikin dabara. Ƙimar murabba'i na halin yanzu yana rinjayar zafi, ma'ana cewa mafi girma na yanzu, da sauri zafi zai karu. Don haka, lokacin daidaita sigogin walda kafin waldawa, yana da mahimmanci don saita halin yanzu da ya dace. Idan waldawar halin yanzu ya yi ƙanƙanta, walda ba zai narke ba, kuma babu abin da zai haifar da fusion ɗin. Idan halin yanzu ya yi girma da yawa, fusion core zai yi girma da sauri, yana haifar da wuce gona da iri yayin walda da lalata na'urorin lantarki.

Welding current an raba shi zuwa alternating current (AC) da direct current (DC), kamar yadda aka nuna a zanen da ke ƙasa. Theinjunan waldawa taboHar ila yau, muna amfani da su zuwa kashi kai tsaye na yanzu tabo waldi inji da kuma alternating halin yanzu tabo walda inji. Injin waldawa na tabo kai tsaye suna amfani da samar da wutar lantarki mai kashi uku, suna tabbatar da daidaitaccen rarraba wutar lantarki, kuma suna iya cimma mitocin walda sama da 1000 Hz, wanda ke haifar da daidaiton walda. Hakanan suna da fa'idar ƙarancin buƙatun wutar lantarki daga grid ɗin wutar lantarki, wanda ke sa waɗannan na'urori masu ceton makamashi su ƙara shahara tsakanin masana'antun masana'antu. Madadin injunan waldawa ta tabo na yanzu suna da fitowar lokaci-lokaci 50Hz, babban ƙarfin ɗaukar nauyi, da manyan buƙatu don grid ɗin wutar lantarki. Bugu da ƙari, suna da ƙananan ƙarfin walda, suna buƙatar tsawon lokacin walda.

Hoto na 2 Yanzu

Tuntuɓi Resistance

Daga dabarar, yana da sauƙi a ga cewa juriya ya yi daidai da zafin da aka haifar. Mafi girman juriya, mafi girman zafin da aka samar a lokacin walda. Ana rarraba juriya a cikin sassa daban-daban na lantarki da kayan aiki. A lokacin waldi, mafi girma juriya faruwa a lamba batu na workpiece, sakamakon a cikin mafi zafi tsara. Na gaba shine juriya a wurin tuntuɓar tsakanin kayan aikin da lantarki. Duk da haka, tun da lantarki yana sanyaya ruwa kuma yana yin sanyi da sauri, zafin jiki yana raguwa da sauri. A gefe guda, juriya na hulɗar tsakanin kayan aiki, ko da yake ya ɓace, yana da mummunan zafi mai zafi, yana haifar da yanayin zafi. Saboda haka, kawai karamin yanki tsakanin workpieces iya isa zazzabi zama dole don samar da wani Fusion core da weld tare.

Bugu da ƙari, zafin jiki da matsa lamba na lantarki suna shafar juriya. Yayin da zafin jiki ya tashi, ƙarfin ƙarfin ƙarfe yana raguwa, yana ƙaruwa wurin tuntuɓar tsakanin kayan aiki da tsakanin kayan aiki da lantarki, yana haifar da raguwar juriya. Ƙara matsa lamba na lantarki yana sa saman aikin ya zama santsi, yana faɗaɗa wurin hulɗa da rage juriya. A sakamakon haka, akwai wani al'amari inda, a lokacin walda na al'ada kayan, juriya na karuwa jim kadan bayan powered a kunne, da kuma lokacin da aka kashe wutar da kuma Fusion core form, juriya ya fara raguwa.

Lokacin walda

Da tsayin lokacin walda, mafi girma da zafi ya haifar. A cikin wannan tsari, halin yanzu da lokaci na iya haɗawa da juna. Lokacin da kuke son walƙiya mai ƙarfi, zaku iya saita babban halin yanzu na ɗan gajeren lokaci don samar da zafi da sauri da samar da jigon haɗin gwiwa don kammala waldar. A madadin, zaku iya saita ƙaramar halin yanzu na dogon lokaci, amma akwai iyaka ga wannan hanyar. Idan an saita lokacin da yawa, zai iya haifar da wuce gona da iri kuma yana iya sa wutar lantarki ta tsaya. Ko na yanzu ko lokaci, akwai iyaka. Lokacin saita sigogi, kuna buƙatar la'akari da kayan aiki da kauri na kayan aiki, da ikon injin walda.

Kayayyakin Kayayyaki

The abu na workpiece sun fi mayar rinjayar da resistivity, wanda taka muhimmiyar rawa a waldi zafi tsara. Lokacin walda bakin karfe, wanda ke da ƙarfin juriya da ƙarancin zafin jiki, yana da sauƙi don samar da zafi amma yana da wahala a watsar da shi, don haka ana buƙatar ƙananan igiyoyin ruwa. Lokacin walda alluran aluminium tare da ƙarancin juriya da ingantaccen ƙarfin zafi, yana da wahala a samar da zafi amma yana da sauƙin watsawa, don haka ana buƙatar manyan igiyoyin ruwa. Karfe kamar azurfa da tagulla suna da ƙarfin ƙarfin zafi da ƙarancin ƙarfi, don haka ko da babban igiyoyin ruwa, ba sa haifar da zafi mai yawa amma suna iya kawar da shi. Saboda haka, waɗannan karafa ba su dace da juriya waldi ba amma ana iya amfani da su azaman kayan lantarki.

Tsarin Electrode da Geometry

Siffar da kayan lantarki kuma suna shafar samar da zafi. Yankin tuntuɓar tsakanin wutar lantarki da kayan aikin yana shafar yawa na yanzu. Yin amfani da na'urori akai-akai na iya haifar da lalacewa da lalacewa, haɓaka wurin hulɗa da rage ƙarfin walda. Don haka, muna buƙatar gyara da maye gurbin tukwici na lantarki da sauri. Matsakaicin zafin jiki da juriya na lantarki yana shafar canjin zafi. Sabili da haka, ya kamata mu zaɓi kayan da ke da kyakkyawan halayen thermal da ƙananan juriya.

Shirye-shiryen Sama

Siffar da kayan lantarki kuma suna shafar samar da zafi. Yankin tuntuɓar tsakanin wutar lantarki da kayan aikin yana shafar yawa na yanzu. Lokacin da ake amfani da na'urorin mu akai-akai kuma sun ƙare, yana ƙara wurin hulɗa, yana haifar da raguwar ƙarfin walda. Don haka, muna buƙatar gyara da maye gurbin tukwici na lantarki da sauri. Matsakaicin zafin jiki da kuma tsayayyar na'urorin lantarki suna shafar canjin zafi. Sabili da haka, ya kamata mu zaɓi kayan da ke da kyakkyawan halayen thermal da ƙananan tsayayya.

Nau'in Resistance Welding

Saboda ƙayyadaddun samfuri daban-daban da buƙatun don walda, ana amfani da hanyoyin walda daban-daban don kammala aikin. Juriya walda za a iya raba tabo waldi, tsinkaya waldi, kabu waldi, da butt waldi bisa tsarin walda.

Spot Welding

Spot waldihanyar walda ce da ake matse karfe tare da na'urorin lantarki na sama da na kasa sannan kuma a sanya su ta hanyar wucewa ta wutar lantarki. Wani nau'i ne na al'ada na juriya waldi, mai sauƙin aiki, kuma yana buƙatar ƙananan matakan fasaha daga ma'aikata. Saboda tsarin walda ɗin sa na musamman, walƙiya tabo shine zaɓi na farko don walda abubuwan ƙarfe a cikin injiniyan sararin samaniya kuma ana amfani dashi ko'ina wajen walda jikin mota da sauran abubuwan. Ana amfani da shi don walda bakin bakin ciki zanen gado na ƙananan ƙarfe na carbon, aluminum, bakin karfe, galvanized karfe, da sauran faranti na bakin ciki, yawanci kusa da milimita 3.

Hoto 3 Wurin Welding

Kabu Welding

Kabu waldiyawanci ya ƙunshi haɗa gefuna na sassan ƙarfe biyu. Ana sanya kayan aikin ƙarfe guda biyu tsakanin na'urorin nadi biyu. Yayin da guda ɗaya na lantarki ke jujjuyawa da matsa lamba, ci gaba ko fitarwa na faruwa. Zafin da ake samu a wurin jujjuyawar lantarki yana narkar da kayan aikin kuma ya haɗa su tare, yana samar da kabu mai ci gaba da walda. Ana amfani da wannan hanyar sosai don walda sassan ƙarfe waɗanda ke buƙatar haɗin gwiwa. Tun da wurin walda yana da ɗan tsayi, don hana rashin daidaituwa, yawanci muna amfani da walda tabo don sakawa kafin yin walda.

Hoto na 4 Seam Welding

Hasashen walda

Hasashen waldashi ne bambancin tabo waldi, inda samuwar weld batu ne kama da tabo waldi, amma tsinkaya waldi ne yawanci amfani da workpieces tare da tashe maki. Kasancewar waɗannan abubuwan da aka ɗaga suna iyakance yankin da na yanzu ke wucewa, yana ƙara yawan adadin yanzu a yankin walda. Wannan dumama dumama yana sauƙaƙe haɗin haɗin gwiwa. Wannan hanyar walda ana kiranta da tsinkayar walda. Waldawar tsinkaya na iya samar da nau'in fusion ɗaya ko fiye a haɗin gwiwa lokaci guda. A lokacin waldi, halin yanzu da ake buƙata don walƙiya tsinkaya a wuri ɗaya bai kai na walƙiya tabo ba. Duk da haka, kafin kowane tsinkaya ya rushe, halin yanzu yana buƙatar narkar da tsinkaya; in ba haka ba, ana iya samun adadi mai yawa na spatter. Ana iya amfani da waldar tsinkaya don walda goro, kusoshi, ko faranti tare da maki masu tasowa kuma ana amfani da su sosai wajen kera kayan lantarki da na mota.

Hoto 5 Hasashen Welding 2

Butt Welding

Walda na gindiya haɗa da daidaita ƙarshen fuskokin kayan aikin ƙarfe guda biyu, sanya su tsakanin na'urori masu auna sigina, ɗaure kayan aikin guda biyu lafiyayye, da yin amfani da babban halin yanzu don samar da zafi, narkar da farfajiyar tuntuɓar kayan aikin da haɗa su tare. An kara raba walda ta butt zuwa walda mai walƙiya da juriya na walda.

Waldawar walƙiya mai saurin walƙiya ce mai saurin walƙiya wacce ke amfani da babban halin yanzu don narkar da kayan aikin da sauri, ana amfani da matsin lamba don samar da haɗin kai mai ƙarfi. Ana yawan amfani da shi don walda manyan sassan giciye na sandunan ƙarfe, zanen gado, da bututu, tare da matsakaicin wuraren da suka kai 20,000mm² da sama. A lokacin aikin waldawar fitarwa, ana samar da tartsatsin wuta a wurin tuntuɓar juna, don haka sunan walƙiya mai walƙiya. Yana iya walda babban carbon karfe, bakin karfe, aluminum gami, da kuma iya walda iri-iri karafa kamar jan karfe da aluminum.

Juriya butt waldi yana amfani da juriya zafi don kawo workpiece gidajen abinci zuwa filastik jihar a high yanayin zafi, kammala waldi tsari da ƙirƙira karfi. Ya dace da haɗin gwiwar walda tare da wuraren giciye tsakanin 250mm², galibi ana amfani da su don walda ƙananan wayoyi na ƙarfe, sanduna, da tube.

Hoto 6 Waldawar gindi

Muhimmanci a cikin Masana'antu

  1. Waldawar juriya baya buƙatar ƙara ƙarfe yayin aikin walda, yana haifar da ingantaccen walda da ƙarancin ƙazanta.
  2. Saboda daidaito da kwanciyar hankali, waldawar juriya yana da sauƙin sarrafa kansa, ba tare da lahani ba tare da aiki da kai don ƙara haɓaka haɓakar samarwa da adana aiki.
  3. Idan aka kwatanta da sauran hanyoyin walda, juriya walda yana da tsada. Da fari dai, farashin kayan aiki don juriya na walda yana da ƙasa kaɗan, na biyu kuma, akwai ƙarancin sharar kayan abu yayin aikin waldawar juriya. Wannan yana rage yawan farashin samarwa ga masana'antun a cikin masana'antun masana'antu.
  4. Ana amfani da waldar juriya sosai a cikin masana'antu daban-daban kuma yana da mahimmanci musamman a sassa kamar sararin samaniya, masana'antar kera motoci, da ƙari.
  5. Juriya waldi ya dace da walda nau'ikan karafa daban-daban a cikin masana'antar masana'anta, gami da bakin karfe, carbon karfe, aluminum, jan karfe, da sauransu, yana mai da shi mai amfani a aikace-aikacensa.

Aikace-aikace

Ana amfani da walda ta juriya sosai, galibi a masana'antu kamar kayan aikin mota, sararin samaniya, na'urorin lantarki, da masana'antu masu nauyi. Yayin da ake ci gaba da bunƙasa buƙatun abubuwan haɗin ƙarfe na walda a masana'antu daban-daban, an kafa ma'auni mafi girma na fasahar walda, wanda ke haifar da ci gaba da haɓaka walda na juriya.

Aikace-aikacen Masana'antar Motoci

A cikin kera motoci, inda aminci da kwanciyar hankali ke da mahimmanci, juriya walda hanya ce ta walƙiya da aka saba amfani da ita. Ana amfani da shi akai-akai don haɗa nau'ikan ƙarfe daban-daban a cikin jikin mota, kamar rufin, kofofin, zanen ƙarfe, da ƙwayayen ƙarfe. Juriya waldi yana ba da ingantaccen inganci, ingantaccen ingancin walda, kuma ana iya sarrafa shi cikin sauƙi, yana mai da shi tsari mai mahimmanci a masana'antar kera motoci.

Aikace-aikacen Masana'antar Aerospace

Ana yawan amfani da waldar juriya don haɗa abubuwan ƙarfe a cikin jirgin sama da rokoki, kamar haɗa fuka-fukan jirgin sama da fuselages, da kuma ƙananan sassa daban-daban na ƙarfe. Dole ne waɗannan abubuwan haɗin gwiwa su mallaki babban ƙarfi da karko, tare da ƙuƙƙarfan buƙatu don ingancin haɗin gwiwa, wanda shine inda juriyar walda ta yi fice. Waldawar juriya tana taka muhimmiyar rawa a masana'antar sararin samaniya, kuma ci gaban da ake samu a wannan fanni shima fannin sararin samaniya yana samun sauki.

Aikace-aikacen Masana'antar Lantarki

Ana amfani da waldar juriya ga kayan aikin lantarki da wasu sassa na ƙarfe a cikin na'urorin lantarki. Yana ba da madaidaicin walda kuma ya dace da haɗa ƙananan abubuwan haɗin gwiwa kamar kwakwalwan kwamfuta da wayoyi. A zamanin na'urorin lantarki na yau da sauri da sauri, resistor waldi yana haɓaka haɗuwa da abubuwan lantarki, ci gaban masana'antu.

Aikace-aikacen Masana'antu Masu nauyi

Ana amfani da walda mai juriya sau da yawa don walda manyan abubuwan ƙarfe a cikin gadoji da gine-gine, kamar gada na ƙasan gada da ƙarfafa ƙarfe. Hakanan ana amfani da ita wajen kera manyan injuna don haɗa sassan ƙarfe. Tare da ingantacciyar fasahar walda mai inganci da kwanciyar hankali, waldawar juriya ta zama ɗayan mahimman hanyoyin sarrafawa a masana'antu masu nauyi. Yana tabbatar da amincin kayan aiki masu nauyi da sifofi.

Kayayyaki da Kayayyaki

Injin walda

Juriya na walda injian kasu kashi hudu: Injin walda tabo, injin walda tsinkaya, injin din din din din din din din din din din din din, da na'urorin walda na gindi, bisa tsari daban-daban. Zaɓi kayan aikin walda masu dacewa bisa ga halaye na kayan da siffofi.

Electrodes

Thelantarkiwani muhimmin bangare ne don tabbatar da ingancin walda. Babban kayan don walda lantarki sune: chromium zirconium jan karfe, aluminum oxide jan karfe, beryllium cobalt jan karfe, tungsten, molybdenum, graphite, da sauransu. Electrodes, da dai sauransu. Yawanci, gyaran wutar lantarki ya ƙunshi haɗaɗɗen dacewa, tare da ƙimar taper galibi a ciki 1:10 da 1:5.

Tsarin Sanyaya

Yayin aiki, injunan waldawa na juriya suna buƙatar ruwa mai yawo don sanyaya abubuwa kamar na'urorin lantarki da na'urorin wuta. Saboda haka, mun shigar da tsarin sanyaya don juriya na walda inji. Ruwan sanyi ya kamata ya kasance ƙasa da 30 ° C. Idan zafin jiki ya yi yawa, zai iya haifar da rufewar injin walda. Zai fi kyau a yi amfani da ruwan sanyaya mara ƙazanta don zagayawa don hana tabon ruwa da toshewar bututu.

Yadda Ake Zaɓan Tsarin Welding Dama?

Zaɓin hanyar walda ya dogara da dalilai da yawa.

Kauri da Siffar Aiki: Daban-dabanhanyoyin waldasun dace da workpieces na kauri daban-daban da siffofi. Misali, juriya waldi gabaɗaya ya dace ne kawai don walda filayen ƙarfe na bakin ciki, yayin da nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau’in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau’in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in)) sun dace da walda na bakin ciki na karfe, yayin da masu sifofi masu kauri da kauri galibi ana walda su ta amfani da waldar baka.

 

Bukatun ingancin walda: Ingancin walda da ake so shima yana nuna zaɓin hanyar walda. Don kayan aikin da ke buƙatar babban hatimi da ƙarfin haɗin gwiwa, hanyoyin walda waɗanda suka dace da waɗannan buƙatun yakamata a zaɓi su.

 

Ƙarfafa Ƙarfafawa da Kuɗi: Idan ana buƙatar ƙarar samarwa na shekara-shekara, zaɓin hanyar walda tare da babban inganci ya zama dole. Hakanan ya kamata a yi la'akari da farashi.

 

Dalilan Muhalli: Wasu hanyoyin walda suna samar da kayan sharar gida da hayaki, suna haifar da gurbacewar muhalli. Don haka, ya kamata a yi la'akari da yanayin muhalli yayin zabar hanyar walda.

FAQ:

Menene iyakokin juriya waldi?

Juriya walda bai dace da walda manyan karfe sassa.

Ta yaya kuke tabbatar da aminci a cikin juriya waldi?

Lokacin yin walda mai juriya, sanya kwalkwali mai aminci da amintattun tabarau.

Ta yaya zan iya samun horo kan juriya walda?

Kuna iya samun horo a ajuriya waldi manufacturer.

Menene manyan matsalolin ingancin juriya na haɗin gwiwar walda?

Cold solder hadin gwiwa, rashin isasshen ƙarfi, walda nakasawa, hadawan abu da iskar shaka.

Hanyoyi na dubawa don juriya na haɗin gwiwar walda

Gwajin lalata, gwajin gani na gani, duban gani, gwajin ƙarfe, gwajin ultrasonic.


Lokacin aikawa: Afrilu-02-2024